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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 

                  

Simu Nambari: 2152532/3            8 Barabara ya Kivukoni, 
Fax Na:    2152820           S.L.P. 80327, 
(Mawasiliano yote ya kiofisi yaandikwe          DAR ES SALAAM. 
kwa Kamishna wa Mamlaka )   
 
 
 

TAARIFA KWA UMMA 

 

UMOJA WA MATAIFA WAIPONGEZA TANZANIA KWA JITIHADA ZA UDHIBITI NA 

MAPAMBANO DHIDI YA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA  

 

Dar es Salaam, 12 Machi 2020: 

Shirika la Umoja Wa Mataifa linaloshughulikia Masuala ya Dawa za Kulevya na Uhalifu 

(UNODC) kupitia Kamisheni ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (CND), 

limeipongeza Tanzania kwa jitihada madhubuti katika kudhibiti na kupambana na tatizo la 

dawa za kulevya ambazo zimeleta matokeo chanya katika mapambano ya dawa za kulevya 

duniani katika kipindi cha miaka mitatu mfululizo kuanzia mwaka 2018 hadi 2020. 

 

Katika mkutano wa 63 wa Kamisheni ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya duniani 

(CND 63) uliofanyika Vienna - Austria, mkuu wa Shirika la Umoja Wa Mataifa 

linaloshughulikia Masuala ya Dawa za Kulevya na Uhalifu (UNODC) Bi. Ghada Fathi Wally 

amesema “Tanzania ni moja kati ya nchi chache barani Afrika, zilizofanikiwa kupunguza 

upatikanaji na uhitaji wa dawa za kulevya pamoja na kupunguza madhara 

yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya, kuimarisha ushirikiano wa kimataifa 

na kuweza kutekeleza mikakati minne ya kupambana na tatizo la dawa za kulevya kwa 

uwiano ulio sawa”.  

 

Mafanikio haya yamekuja kutokana juhudi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kufanya marekebisho makubwa ya kisheria kwa kutunga Sheria ya Kudhibiti na 
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Kupambana na Dawa za Kulevya  Sheria Na.5 ya mwaka 2015 na mabadiliko yake ya 

mwaka 2017 kwa Tanzania Bara, na kwa upande wa Tanzania visiwani ambako mabadiliko 

ya sheria yamefanyika mwaka 2019.  

 

Pamoja na kuwa na ukanda mrefu wa bahari na ukubwa wa mipaka, Tanzania imeimarisha 

udhibiti wa mipaka yake kwa kushirikiana vyombo vingine vya ulinzi na usalama kwa 

kufanya opereheni za mara kwa mara mipakani na majini ambazo zimesaidia kwa kiasi 

kikubwa kupunguza uingizaji wa dawa za kulevya nchini. 

 

Kutokana na mafanikio hayo, mwaka 2018 Shirika la Umoja Wa Mataifa linaloshughulikia 

Masuala ya Dawa za Kulevya na Uhalifu (UNODC) liliipa Tanzania heshima ya kuwa 

mwenyeji wa Mkutano wa 28 wa Umoja wa Mataifa kwa Kanda ya Afrika wa wakuu wa 

vyombo vinavyopambana na tatizo la dawa za kulevya (HONLEA 28) uliofanyika ukumbi wa 

mikutano wa Mwl. Nyerere jijini Dar es Salaam.  

Aidha, taarifa ya UNODC ya mwaka 2019 inafafanua bayana kwamba Tanzania 

imefanikiwa kupunguza asiliamia 90 ya uingizaji wa dawa za kulevya hususani Heroin 

zilizokuwa  zinaingia kupitia ukanda wa bahari. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa pamoja na 

vitengo vyake lina utaratibu wa kutoa taarifa za kila mwaka juu ya mwenendo wa tatizo la 

dawa za kulevya duniani. 

 

Pamoja na mafanikio haya makubwa, kwa masikitiko makubwa baadhi ya magazeti 

wanaichafua nchi yetu kwa kuandika habari zisizosahihi  kuhusu udhibiti na mapambano 

dhidi ya dawa za kulevya. Kimataifa nchi yetu imekuwa ni nchi ya mfano wa kuigwa, kwani 

hata nchi za Uganda, Msumbiji, Ghana, Nigeria na Norway zimeomba kujifunza kutoka 

kwetu mfumo wa utendaji kazi wetu pamoja na sheria yetu inavyofanya kazi.   

 

Gazeti la The East African toleo namba 1323 la tarehe 07 – 13 Machi 2020, na gazeti la 

kimtandao la The Citizen tarehe 8 mwezi Machi 2020 yameandika taarifa inayofanana 

ikisema Tanzania ni kitovu cha dawa za kulevya Afrika Mashariki. Taarifa hizo ni za 

upotoshaji na zinatakiwa kupuuzwa, kwani nchi yetu ni moja ya nchi zinazofanya vizuri 

katika kudhibiti na kupambana na tatizo la dawa za kulevya duniani. 
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Ni muhimu kuwa makini katika uandishi wa habari na ni vema kutumia vyanzo vya uhakika 

na kuzingatia maadili ya uandishi. Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 

Kulevya kwa mujibu wa sheria ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya kifungu cha 

7(2) ina wajibu wa kutoa taarifa sahihi kwa jamii ya watanzania kuhusiana na masuala ya 

dawa za kulevya, na vilevile vyombo vya habari kwa kifungu hiki vinawajibika kutoa habari 

sahihi kwa wananchi kinyume na hapo ni ukiukwaji wa Sheria. 

 

 Mamlaka iko wazi na tayari wakati wote kutoa ushirikiano hususan kutoa taarifa za 

masuala mbalimbali yanayohusu dawa za kulevya. Pia, baadhi ya taarifa sahihi 

zinapatikana kupitia tovuti ya Mamlaka www.dcea.go.tz na taarifa za dawa za kulevya 

kimataifa kupitia tovuti ya Shirika la Umoja Wa Mataifa Linaloshughulikia Masuala ya Dawa 

za Kulevya na Uhalifu (UNODC) ambayo ni www.unodc.org. 

 

Imetolewa na, 

 

 

Florence Khambi 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 

 

http://www.dcea.go.tz/
http://www.unodc.org/

